diễn đàn 08cq01
nơi giao lưu học tập trao đổi kinh nghiệm học tập !!!!!!!!!!!!!

Join the forum, it's quick and easy

diễn đàn 08cq01
nơi giao lưu học tập trao đổi kinh nghiệm học tập !!!!!!!!!!!!!
diễn đàn 08cq01
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Tìm kiếm

Display results as :

Rechercher Advanced Search

lượt truy cập
%name Website counter

zing mp3

fim trực tuyến

báo dân trí

tuổi trẻ

web của trương dh B ình D ương

web khoa qtkd dh Bình Dương

diễn đàn kinh tế

diễn đàn daklak sài gòn

Chào mừng bạn đến vớidiễn đàn 08cq01
Thống Kê
Hiện có 1 người đang truy cập Diễn Đàn, gồm: 0 Thành viên, 0 Thành viên ẩn danh và 1 Khách viếng thăm

Không

[ View the whole list ]

Số người truy cập cùng lúc nhiều nhất là 10 người, vào ngày Wed Dec 06, 2023 2:39 am
Keywords

Top posters
admin (118)
NHÂN NGÀY 8-3 NÓI VỀ PHỤ NỮ. Vote_lcapNHÂN NGÀY 8-3 NÓI VỀ PHỤ NỮ. I_voting_barNHÂN NGÀY 8-3 NÓI VỀ PHỤ NỮ. Vote_rcap 
Lê Trọng Hiếu (21)
NHÂN NGÀY 8-3 NÓI VỀ PHỤ NỮ. Vote_lcapNHÂN NGÀY 8-3 NÓI VỀ PHỤ NỮ. I_voting_barNHÂN NGÀY 8-3 NÓI VỀ PHỤ NỮ. Vote_rcap 
mrjim_codon (18)
bé ngố (15)
Nguyenhoaiphong (6)
hankedatinh (5)
ga_k0n_trong_xoong (4)
boy (4)
tranvanvu (3)
hppro (2)

RSS feeds

Yahoo! 
MSN 
AOL 
Netvibes 
Bloglines 

Top posting users this week
No user

Statistics
Diễn Đàn hiện có 77 thành viên
Chúng ta cùng chào mừng thành viên mới đăng ký: nhutyen

Tổng số bài viết đã gửi vào diễn đàn là 217 in 150 subjects

NHÂN NGÀY 8-3 NÓI VỀ PHỤ NỮ.

2 posters

Go down

NHÂN NGÀY 8-3 NÓI VỀ PHỤ NỮ. Empty NHÂN NGÀY 8-3 NÓI VỀ PHỤ NỮ.

Bài gửi  admin Sun Mar 06, 2011 3:14 pm

Nhân Ngày Quốc tế Phụ nữ 8/3 xin gới thiệu với bạn đọc một vài bài viết về Phụ nữ- một nửa của chúng ta ( cánh mày râu) mà thiếu họ ta không biết đi đâu về đâu...

Bài học của mẹ

Khi bạn lên 1, mẹ tắm và cho bạn ăn bột. Bạn đã cảm ơn bà bằng cách gào khóc suốt đêm.

Khi bạn lên 2, mẹ dạy bạn tập đi. Bạn cảm ơn bà bằng cách bỏ chạy thật xa mỗi khi bà gọi.

Khi bạn lên 3, mẹ nấu cho bạn những món ăn ngon nhất. Bạn cảm ơn bà bằng cách hất tung đĩa xuống sàn nhà.

Khi bạn lên 4, mẹ mua cho bạn hộp chì màu. Bạn cảm ơn bà bằng cách bôi đầy mầu lên tường phòng ăn.

Khi bạn lên 5, mẹ mặc cho bạn áo quần thật đẹp để đi chơi phố. Bạn cảm ơn bằng cách ngã ngay xuống vũng bùn gần nhất.

Khi bạn lên 6, mẹ dẫn bạn tới trường. Bạn cảm ơn bà bằng cách gào lên: "Con không đi học đâu!".

Khi bạn lên 7, mẹ mua cho bạn quả bóng chuyền. Bạn cảm ơn bà bằng cách ném vỡ cửa kính nhà hàng xóm.

Khi bạn lên 8, mẹ mua cho bạn cây kem. Bạn cảm ơn bà bằng cách để chảy dây ra quần áo.

Khi bạn lên 9, mẹ mướn thầy dạy bạn học piano. Bạn cảm ơn bà bằng cách chẳng bao giờ chịu tập.

Khi bạn lên 10, mẹ hết phải chở bạn đi tập thể thao, lại đưa bạn đi dự sinh nhật. Bạn cảm ơn bà bằng cách nhảy vụt ra khỏi xe, không thèm ngoái đầu trở lại.

Khi bạn 11, mẹ đưa bạn đi xem phim với lũ bạn. Bạn cảm ơn bà bằng cách ngồi sang hàng ghế khác.

Khi bạn 12, mẹ nhắc bạn xem TV ít thôi. Bạn cảm ơn bà bằng cách tiếp tục xem ngay khi bà vừa đi khỏi.

Khi bạn 13, mẹ bảo bạn cắt tóc cho bớt dài. Bạn cảm ơn bà bằng cách bảo bà không có "gu".

Khi bạn 14, mẹ cho bạn dự trại hè một tháng. Bạn cảm ơn bà bằng cách không viết về nhà dù chỉ một dòng thư.

Khi bạn 15, mẹ vội trở về nhà sau giờ làm việc vì lo cho bạn. Bạn cảm ơn bà bằng cách đóng chặt cửa phòng nằm... ngủ.

Khi bạn 16, mẹ dạy bạn lái xe. Bạn cảm ơn bà bằng cách tranh lái nó suốt ngày.

Khi bạn 17, mẹ đang chờ một cú điện thoại rất quan trọng. Bạn cảm ơn bà bằng cách ôm máy tán chuyện suốt đêm.

Khi bạn 18, mẹ khóc nức lên khi nghe tin bạn tốt nghiệp phổ thông. Bạn cảm ơn bà bằng cách đi ăn nhậu cùng chúng bạn tới sáng.

Khi bạn 19, mẹ cho bạn vào học đại học, lái xe đưa bạn tới trường, xách hành lý giùm bạn. Bạn cảm ơn bà bằng cách nói "good bye" mẹ ngoài sân, không cho bà đưa vào tận phòng vì ngượng với các bạn.

Khi bạn 20, mẹ hỏi bạn đã có bạn gái chưa. Bạn cảm ơn bà bằng cách nói: "Không phải việc của mẹ!".

Khi bạn 21, mẹ trao đổi với bạn về việc lựa chọn nghề nghiệp. Bạn cảm ơn bà bằng cách nói: "Con không muốn theo nghề của mẹ".

Khi bạn 22, mẹ sung sướng chúc mừng bạn đã tốt nghiệp đại học. Bạn cảm ơn bà bằng cách hỏi bà có đồng ý cho tiền để bạn đi du lịch nước ngoài không.

Khi bạn 23, mẹ mua đồ gỗ tặng cho căn hộ mới của bạn. Bạn cảm ơn bà bằng cách nói với mọi người: "Mấy thứ này trông thật quá quê".

Khi bạn 24, mẹ gặp người yêu bạn và hỏi hai người về dự định tương lai. Bạn cảm ơn bà bằng cách gầm gừ: "Kìa, mẹ... me... ẹ.... ẹ!".

Khi bạn 25, mẹ cho bạn tiền làm đám cưới, vừa khóc vừa nói rằng mẹ yêu bạn vô cùng. Bạn cảm ơn bà bằng cách vội vã đưa 'người ta' đi nghỉ tuần trăng mật.

Khi bạn 30, mẹ gọi điện dặn dò bạn một số cách chăm sóc con nhỏ. Bạn cảm ơn bà bằng cách nói: "Nuôi trẻ bây giờ không giống kiểu các cụ khốt ngày xưa đâu!".

Khi bạn 40, mẹ gọi điện nhắc bạn ngày sinh nhật của họ hàng. Bạn cảm ơn bà bằng cách nói bạn đang cực bận.

Khi bạn 50, mẹ bạn ốm và cần sự quan tâm chăm sóc của bạn. Bạn cảm ơn bà bằng cách đọc cho bà nghe bài báo về những gánh nặng mà các bậc làm cha mẹ gây cho con cái.

Rồi đến một ngày bà vĩnh viễn từ giã cuộc đời. Tất cả những gì bạn chưa kịp làm gầm lên xé nát không gian như một tiếng sét. Mẹ là tất cả cuộc đời bạn. Cuộc sống vô nghĩa biết bao khi không còn mẹ... Mẹ đã kể lại cho bạn bài học muôn đời: "Không chỉ biết làm việc lớn, hãy biết làm những việc nhỏ với một tình yêu lớn".

Phép lịch sự của người thiếu nữ

Sự hấp dẫn của bạn gái và phép lịch sự trong giao tiếp

Cùng với sự phát triển của xã hội, sự có mặt và tham gia vào cuộc sống giao tiếp trong xã hội của bạn gái ngày càng cao. Ðể trở thành người con gái có sức hấp dẫn, một trong những điều căn bản để đem đến thành công này là bạn gái đó phải hiểu được những nguyên tắc trong nghi lễ giao tiếp.

Trước tiên là Trang phục: Vẻ đẹp của quần áo chỉ là vẻ đẹp bên ngoài, không thể hiện hết được tính cách phẩm chất bên trong của con người. ?n vận đẹp nhưng lời nói thô lỗ, cục cằn không đem lại ấn tượng tốt cho mọi người, ngược lại ăn vận giản dị nhưng tính tình vui vẻ nói năng nhẹ nhàng lại được nhiều người yêu mến.

Thái độ: Trong mọi trường hợp giao tiếp xã giao, bạn phải luôn chú ý đến thái độ của người mà bạn tiếp xúc. Bạn hãy khéo léo quan sát xem họ đang vui, buồn hay đang cáu giận mà tùy cơ ứng biến, chứ đừng vồ vập ngay, mà làm hỏng việc của bạn. Ðừng bao giờ cười cợt trên sự đau khổ của người khác hoặc coi thường người khác. Hãy coi tất cả mọi người, giầu nghèo như nhau.

Tư thế: Tư thế cũng là điều quan trọng trong giao tiếp. Ði đứng phải đàng hoàng, nhanh nhẹn, dứt khoát. Khi ngồi cũng phải chú ý, không nên dạng cả hai chân ra, mà hãy khép chân lại, duỗi thẳng chân, còn nếu lại bắt chân lên đùi, hoặc ngồi rung đùi trông rất khó coi. Khi gặp người quen, có thể bắt tay hoặc mỉm cười chào. Khi bắt tay nhớ nhìn vào mắt người đang bắt tay, bắt tay chặt; nhẹ thế nào cũng phải tùy vào mức quen biết thân sơ thế nào. ?n cơm ở nhà có thể tùy thích lựa chọn thức ăn, nhưng trong bữa tiệc thì phải chú ý. Món ăn nào mà bạn không thích, không nhất thiết bắt buộc phải ăn, cũng không phải suy nghĩ xem có nên ăn hay không, bạn có thể nói "xin lỗi, tôi không thích ăn món này". Mọi người sẽ hiểu bạn và thông cảm cho bạn. Nếu có người gắp thức ăn cho bạn, hãy dùng hai tay đưa bát ra nhận, khi ăn phải từ tốn, hãy nhìn mọi người xung quanh.

Lịch sự trong giao tiếp: Nụ cười xã giao biểu hiện sự thân thiết và kính trọng mọi người. Những cô gái luôn nở nụ cười khi chào hỏi chắc chắn sẽ đem lại cảm giác thoải mái và ấn tượng tốt cho mọi người. Những điều đáng nói thì hãy nói, đáng cười thì hãy cười, những điều không đáng làm thì chớ bao giờ làm. Nếu đoàn thể đang bàn chuyện, đang họp hành bạn nên tham gia ý kiến chứ đừng biểu lộ thái độ lặng thinh không quan tâm, như thế sẽ làm hỏng không khí của cuộc họp. Tiếp xúc với bạn khác giới cũng phải có thái độ vô tư thoải mái và thẳng thắn, đừng quan niệm về sự khác biệt nam nữ. Khi có người gặp khó khăn hãy tận tình giúp đỡ khuyên nhủ.

Nói năng lịch sự: Nói năng phải lịch sự lễ phép. Nói xấu người khác, thổi phồng mình; tự cho mình cái gì cũng biết là bất lịch sự khi nói chuyện với người khác. Những bạn gái bị mọi người ghét nhất là những bạn gái bẻm mép. Không nên đề cập đến điểm yếu của người khác, mà chỉ khen những mặt tốt của họ, khiêm tốn với chính bản thân, điều này sẽ không làm mất đi đức tính tốt đẹp của bạn. Lời lẽ và thái độ vui vẻ sẽ mang lại sự vui vẻ cho mọi người, giúp họ quên đi phiền muộn. Không cười cợt trước những khuyết tật của người khác, nếu sơ ý nói những câu thô lỗ với ai đó hãy xin lỗi ngay và mong họ tha thứ.

Nhận quà: Nhận quà của người khác không nên mở ra ngay, nếu mở ra mà không thích món quà đó, chớ nói ra, nếu không bạn sẽ làm tổn thương lòng tốt của họ. Bạn nên nói lời cảm ơn và hứa sẽ trân trọng món quà đó.

Mười điều bạn gái cần biết

Mỗi lần nói về ấn tượng của mình đối với ai đó, chúng ta luôn cảm thấy vui vẻ và thoải mái khi nói đến những người có giáo dục.

Người con gái có giáo dục là người con gái có thái độ lịch sự và dịu dàng. Ðược giáo dục tốt hay không, thể hiện trình độ văn hóa cao hay thấp, nó là cái nguồn đem lại sự hấp dẫn và vẻ đẹp cho những cô gái có học.

Người có giáo dục thể hiện ở hành vi, lời nói của họ trong giao tiếp, tuy là vô hình nhưng người ngoài lại cảm nhận rất rõ, và nó được tích lũy hàng ngày. Trong cuộc sống phát triển hiện nay, dù ở trong hoặc ngoài nước, một trong những điều kiện quan trọng không thể thiếu được là con người cần được giáo dục. Những người có giáo dục thường gặp nhiều thuận lợi trong giao tiếp xã giao và thành công trong công việc. Trong cuộc sống hàng ngày, chúng ta thích tiếp xúc với những cô gái có giáo dục hơn là những cô gái đẹp như tiên mà không có học.

Các nhà tâm lý học đã rút ra 10 điều cần biết cho các bạn gái trong giao tiếp, nó sẽ mang lại niềm tin cho các bạn gái muốn trở thành yểu điệu thục nữ.

1. Ăn vận lịch sự, phù hợp với vóc dáng; không trang điểm lòe loẹt làm mất đi vẻ đẹp tự nhiên, tránh không làm nổi trội mình hơn chủ nhà khi bạn được mời tham dự một buổi lễ, cuộc gặp mặt.

2. Không xen vào khi mọi người đang nói chuyện riêng. Hãy tỏ ra lịch sự ở nơi công cộng, không rung đùi chú ý. Lắng nghe khi có người đang nói chuyện với bạn. Ðến nơi lạ không nên nhòm ngó cũng không nên hỏi han nhiều về chung quanh. Không nên "ăn miếng trả miếng" với những hành vi thiếu lịch sự.

3. Phải biết rộng lượng với mọi người, học những điều tốt và tránh những điều xấu. Không coi thường người khác và nói xấu sau lưng.

4. Ðối xử bình đẳng với mọi người. Không chê bai những người hèn kém và nịnh bợ những người giàu sang.

5. Phải nhận thức đúng về mình, không hiểu thì nhận là không hiểu, trên đời không có ai sinh ra không học đã biết hết mọi thứ. Biết đến đâu thì nói đến đấy, chứ đừng biết ít mà nói nhiều.

6. Ðã hứa thì phải giữ lời hứa và đúng hẹn, đã nhận làm gì thì phải làm đến cùng, nếu không làm được chớ nhận lời để làm mất chữ tín.

7. Không làm thông tấn xã vỉa hè, không phát ngôn bừa bãi, những việc không nên biết thì chớ tò mò. Không rêu rao những chuyện riêng của người khác.

8. Nếu đến thăm ai phải có sự chuẩn bị trước, tốt nhất là nên hẹn trước tránh làm phiền họ. Nếu có việc cần nhờ vả, xong việc nên xin phép về để không làm ảnh hưởng nhiều đến thời gian của người đó.

9. Không nên để ý quá vào lời nói của người khác. Nhiều khi người ta nói bâng quơ nhưng bạn để ý đâm nghi kỵ người khác.

10. Tạo cho bản thân một phong thái đàng hoàng lịch sự, không tùy tiện để đồ, đã mượn ai cái gì thì phải trả.

Phụ nữ là gì?

Giáp Sơn
Tạp chí Doanh nhân

Có một câu hỏi có tính triết học, vấn đề mang tính nhân loại "Chúng ta là ai, từ đâu đến?". Chính vì đi tìm câu trả lời này mà con người phát triển thành con người văn minh. Nhưng dường như lời giải cho câu trả lời ấy quá khó, không phải là trả lời trong một hai nghìn năm mà được, nên loài người văn minh lại đặt ra câu hỏi khác, lúc đầu tưởng như dễ hơn, là một nửa của câu hỏi trên đây. Đó là: “Phụ nữ là gì?"

Phụ nữ là một nửa nhân loại. Kể từ khi môn xác suất thống kê ra đời, lại có câu trả lời chính xác hơn, là trong một cộng đồng dân cư phụ nữ bao giờ cũng chiếm một số cụ thể từ 51-52%. Tại sao vậy? Tại sao nữ giới bao giờ cũng có số lượng nhỉnh hơn nam giới? Đó là một bí mật của tự nhiên.

Kinh Thánh lý giải về người phụ nữ rất đơn giản trong câu chuyện về Adam và Eva. Thượng đế lấy cái xương sườn của người đàn ông Adam thổi linh hồn vào đó mà thành người đàn bà Eva. Tôi là người theo trường phái tôn trọng tự do tín ngưỡng, và tôi cũng tôn trọng tự do tư tưởng, nên tôi ngưỡng mộ Kinh Thánh, nhưng không khỏi mỉm cười khi nghe truyền thuyết này. Đó là câu chuyện của thời đại phụ hệ, nhuốm màu "trọng nam khinh nữ". Đức Chúa và Thượng đế hẳn đều là đàn ông. Các vị làm ra bà Eva là để cho ông Adam khỏi buồn vì cô đơn đấy mà thôi. Sau khi khám phá ra thuật nhân bản vô tính, các nhà bác học của thế kỷXXI mới té ngửa ra rằng, khoa học kỹ thuật của họ còn lâu, rất lâu nữa mới có thể mon men đến phòng thí nghiệm của Thượng đế, lấy mầm phôi từ xương sườn người đàn ông, lại nhân bản và điều chỉnh thế nào đó mà sinh ra một người đàn bà?

Cuộc đấu tranh vì quyền bình đẳng phụ nữ cứ dai dẳng hơn hai nghìn năm nay, quả là một cuộc đấu tranh vĩ đại. Nhưng làm sao một cái xương sườn lại có thể đòi quyền bình đẳng với một con người chỉ thiếu một cái xương sườn? Trong cuộc đấu tranh này, điều lạ lùng là ngay cả những người không theo Thiên Chúa, không bị ảnh hưởng của thuyết Adam - Eva, cũng không thấy sáng sủa hơn. Tôi thì cho rằng, phụ nữ đã có sai lầm nào đó không nhận ra để lấy đó làm bài học cho mình, và biết đâu nhận chân ra bài học này, cuộc đấu tranh vì nữ quyền có thể tiến đến giai đoạn mới.

Xã hội loài người bước đầu chẳng đã qua thời mẫu hệ đấy ư? Quy luật tự nhiên đã trao cho phụ nữ cái quyền cai quản xã hội trong đó có nam giới. Phụ nữ sinh ra những người con trai và con gái, đào tạo con gái thành các tù tưởng, trưởng tộc, thành người lãnh đạo dẫn dắt cộng đồng, còn những đứa trai phải săn bắn, chiến đấu bảo vệ và làm theo gương người mẹ, người vợ, người chị em gái hoặc bạn gái của họ. Nhưng cuối cùng thì thời đại mẫu hệ đã kết thúc, vậy thì nam giới đã tổ chức đấu tranh như thế nào? Cuộc đấu tranh đòi nam quyền diễn ra ra sao? Ngày nay, các tổ chức phụ nữ nên nghiên cứu điều này.

Thời đại mẫu hệ mà kéo dài, chắc mọi thứ sinh hoạt xã hội sẽ phải giống như xã hội ngày nay lộn trái lại. Sẽ có buôn bán đàn ông và trẻ con. Và biết đâu, những bộ óc kiệt xuất của thế giới mẫu hệ sẽ học tập loài cá ngựa, công việc sinh đẻ phần lớn do đàn ông đảm nhiệm... Cứ như vậy mà suy, thì chiến tranh thế giới không phải mang súng đạn ra choảng nhau, tranh chấp không sặc mùi sức mạnh nam tính, mà những cuộc chinh phục quá lắm là thi múa hát và ai đẹp hơn sẽ thắng. Tổng thư ký LHQ không phải tổ chức đội quân gìn giữ hòa bình võ trang đến tận răng, mà Bà ấy sẽ cầm đầu một đội văn công tòan những cô xinh đẹp đến các quốc gia tỷ tê trò chuyện mà vãn hồi hòa bình. Các nền văn hóa sẽ nở rộ chứ không bị nuốt chửng vì các nước lớn, nhiều thứ tiếng mẹ đẻ sẽ được bảo tồn chứ không bị tuyệt diệt... Than ôi, sao tôi tiếc thời kỳ mẫu hệ đến thế, dù sao các vấn đề xã hội của thời mẫu hệ vẫn êm ái và đỡ khiếp sợ hơn ngày nay...

Nhưng sao phụ nữ lại để mất vai trò của họ dễ dàng thế. Họ có tội với lịch sử, có phần trách nhiệm với những vấn đề lớn toàn cầu ngày nay? Lỗi của phụ nữ là dịu dàng, êm ái quá, thiếu quyết đoán, dễ tin yêu, chăm chỉ, làm mọi việc từ sinh ra con người đến cầu xin Thượng đế. Đó phải chăng là nguyên nhân chính khiến cho thời đại nữ quyền biến mất.

Nhưng ngày nay, phụ nữ chắc đã khôn ra, hẳn là họ thấm thía bài học xa xưa, không đòi nữ quyền 100% nữa. Họ hiểu rõ không thể trở lại được quá khứ mẫu hệ huy hoàng. Mà họ đấu tranh cho sự bình đẳng. Theo tôi, đó là điều chấp nhận được. Không mẫu hệ - phụ hệ, không nam quyền - nữ quyền, mà là nam và nữ cùng bình đẳng. Nghe được đấy.

Nhưng để tiến tới ngày đó, thì không ai biết một hay hai nghìn năm. Biết đâu đến ngày đó, tỷ lệ nam và nữ trong cộng đồng sẽ cân đối tròn vành vạnh 50-50%. Chừng nào cả nhân loại còn cùng tìm câu hỏi "Phụ nữ là gì?" thì còn tranh luận nữa và chắc nam giới chưa chịu buông quyền trượng ra đâu. Trả lời được câu hỏi ấy, thì câu hỏi "Chúng ta là ai?" trở nên nhạt thếch chứ còn gì nữa.

Theo Tạp chí Doanh nhân

Ngày 8/3 ở Việt Nam

Người phụ nữ được coi là "sản phẩm tuyệt vời"mà "thượng đế"đã tạo ra, người ta thường ngợi ca cái vị trí có một không hai của "phái yếu" bằng những lời hay ý đẹp mà ở đó chứa đựng tình yêu và sự tôn kính: "Không có mặt trời hoa hồng không nở, không có người mẹ không có anh hùng". Từ lâu ngày 8/3 đã trở thành ngày đặc biệt của "những người mẹ anh hùng"- ngày Quốc tế phụ nữ.
Hàng năm ở Việt Nam, 8/3 được xem là ngày hội của phái đẹp, là dịp để các đấng mày râu thể hiện sự quan tâm ưu ái và tình yêu của họ đối với người mẹ, người vợ...và những bạn bè đồng nghiệp.
Trong gia đình: Tập tục của người phương Ðông luôn coi trọng các lễ nghi trong gia đình: con cái phải kính yêu cha mẹ, vợ chồng đùm bọc thương yêu, anh em - chị em là "khúc ruột mềm". Những năm gần đây ngày 8/3 đã đi vào không khí của nhiều gia đình ở các thành phố, thị xã...tạo thành một nét đẹp văn hóa độc đáo:
"Hôm nay mùng tám tháng ba
Tôi giặt hộ bà chiếc áo của tôi..."
Dường như người chồng, người cha, người anh trong gia đình quan tâm nhiều hơn tới vị trí của người phụ nữ trong mái ấm gia đình, bởi người phụ nữ là "linh hồn" trong căn nhà của họ. Ngày 8-3 sẽ đặc biệt hơn khi người chồng xung phong nấu một bữa ăn thịnh soạn thay vai trò của vợ mình để chứng tỏ "tôi cũng có thể chăm sóc mình hệt như mình đã chăm sóc tôi", hơn nữa điều đó thể hiện tình yêu của người chồng đối với người vợ. Sẽ thật hạnh phúc khi buổi chiều từ công sở trở về người phụ nữ được đức ông chồng của mình cùng với những đứa con ra tận cửa đón đem theo những lời chúc mừng và cả những bó hoa tươi thắm. Vậy là 8/3 đã trở thành ngày hội của các gia đình.
ở cơ quan: Ngay từ sáng sớm cánh đàn ông đã tất bật vì phải chuẩn bị cuộc gặp mặt với phụ nữ phải làm sao vừa trang trọng vừa lịch sự lại vừa thể hiện được "tấm lòng" của họ. Chị em nào cũng nhận được những lời chúc, những món quà bất ngờ của các nam đồng nghiệp thay mặt cho tổ chức công đoàn gửi đến. Thật là tuyệt bởi người phụ nữ được cánh đàn ông chăm sóc bằng lọ hoa trên bàn làm việc với những cái bắt tay kèm theo một vài lời hay ý đẹp khác hẳn ngày thường.
Ngày này ở cơ quan người phụ nữ được phép làm việc ít hơn bởi họ còn phải lo sao cho tấm áo dài thật lộng lẫy, khuôn mặt thật tươi tắn khi đến với những cuộc gặp mặt đầy "tình nghĩa" ấy.

"Hôm nay mùng tám tháng ba
Chị em phụ nữ đi ra đi vào
Phái nam đon đả đón chào
Hoa nào cũng đẹp mặt nào cũng tươi"
ở ngoài đường: không khí đi lại tấp nập hối hả hơn ngày thường, ai cũng nhận thấy trên đường phố có nhiều hoa. Tại các cửa hàng hoa, các quầy bán đồ lưu niệm người ta (chủ yếu là đàn ông) chen nhau lựa chọn những món quà phù hợp với bạn của mình. Ngày này giá cả những tặng vật có nhích lên đôi chút nhưng cũng không ai thắc mắc bởi cả năm mới có một ngày.
Ai cũng cho rằng 8/3 là một ngày hội khi ngoài đường đến công sở và trong gia đình phái đẹp vô cùng duyên dáng và đáng yêu, e ấp trước tấm chân tình của bạn bè và những người thân trong gia đình đối với họ. Từ thiếu nữ cho đến các phu nhân ai cũng cảm nhận được không khí thật đặc biệt của ngày lễ hội này, cánh đàn ông thường ao ước "giá mình được là phụ nữ nhỉ"!.

Họa bóng hồng bằng giai điệu

...Vai em gầy guộc nhỏ
như cánh vạc về chốn xa xôi...
ở trọ
Sáng tác: Trịnh Công Sơn
Ca sĩ: Cố NSND Lê Dung
Người nữ trong những bài tình ca Trịnh Công Sơn, hay gọi chính xác hơn, những tụng ca tình yêu của Trịnh Công Sơn, thường mang dáng dấp mảnh khảnh, hình hài mong manh. Nàng ắt hẳn là một kiều nữ nhẹ nhõm, thanh thoát.
... Bỗng ra ngoài phố nhịp bước khoan thai
... Ði đứng ở trọ đôi chân Thúy Kiều
... Cho đời chút ơn biết tà áo nọ
Dù vật đổi sao dời, dù nghìn năm trước hay vạn năm sau, nàng vẫn hiển hiện như một biểu tượng sống động nhất của nữ tính
... Từ bờ môi hát lên nhè nhẹ
... Từ lời ca rớt thành cơn mưa
... Màu nắng hay là màu mắt em
Mùa thu mưa bay cho tay mềm
Nàng mong manh thật đấy, sương khói thật đấy, nhưng sự độ lượng của nàng đối với thế giới này, sự thủy chung của nàng đối với cái đẹp vĩnh cửu, đối với sự trong sạch tâm hồn, thì chẳng thể nào xóa nhòa được, đánh vỡ được.
... Ru em hoài bé dại
Một hồn thơm cây trái
... ôi tà áo xưa lồng lộng
Ðã xô giạt trời chiều
Như bờ xa nước rộng
Xóa một ngày đìu hiu
Vẫn hát lời tình yêu
Sáng tác: Dương Thụ
Ca sĩ:Thu Phương
Người con gái của Dương Thụ cứ đau đáu một nỗi niềm chẳng rõ tên, nhưng chắc chắn là cồn cào. Nỗi niềm của kẻ đã hiến trọn cho yêu thương và chẳng bao giờ suy tính thiệt hơn. Vì thế mà tình buồn, vì thế mà thành nỗi niềm.
... Ðã biết em để mất anh rồi
Trái tim còn mãi hát lời tình yêu
... Muốn quên đi mà em vẫn thấy hơi thở anh kề bên
... Vì sao lại chia tay? Vì sao chẳng trở về? Vì sao ngừng mê say? Vì sao...?
Cho em một ngày
Ca sĩ: Thanh Lam
Và rồi người con gái sẽ phải đi trọn cuộc hành trình ẩn nhẫn và khát khao như một kẻ hành hương bất định, với Cho em một ngày, với Bài hát ru cho anh, với muôn nghìn bài hát khác. Muôn nghìn khát khao và ẩn nhẫn khác.
Chiếc vòng cầu hôn
Sáng tác: Trần Tiến
Ca sĩ: Anh Ðức
... Chị hai thương ai ra đứng đầu đình
... Hạnh phúc đợi chờ
Tình yêu dẫu chia lìa
Dù xa nhau đóa hoa xưa vẫn cài lên mái tóc
... Một sớm yên lành, người con gái ngồi thêu bên thềm
Lung linh chiếc vòng tay cầu hôn
Tỏa sống dịu dàng...
Người con gái chôn chặt ước mơ, chôn chặt tuổi trẻ, chôn mọi nỗi niềm đớn đau khắc khoải vào tận sâu cùng thẳm tâm hồn. ôi những con người con gái đớn đau mà lấp lánh nhường nào.
Bên em là biển rộng
Ca sĩ: Thu Phưong
Bảo Chấn để hết tâm tưởng, trút hết cảm hứng mình vào riêng một sự: thất tình. Chưa có một bài hát nào của anh để cho nhân vật nữ hạnh phúc. Toàn những:
... Vì em mất anh mất anh
Mùa xuân đã qua rất nhanh
... Giờ đây em biết em biết đã mất anh rồi đấy
... Em nào có hay
Hạnh phúc trôi qua tay như làn mây
... Dường như giữa ta là lãng quên
... Bao nhiêu ngày vui giờ đã xa rồi
Cuốn xa như gió ngoài khơi
ám ảnh mất mát khiến Bảo Chấn tô vẽ hình ảnh người nữ của anh lung linh hơn. Bao nhiêu ngôn từ tươi đẹp nhất, sống động nhất, anh dồn hết vào những kiều nữ trong bài hát:
... Em như một tia nắng hồng
Nao nao chiều đông cuối cùng
... Giữa đêm tối nhớ về em yêu
Như đại dương nhớ trời xanh
... Anh đã biết bối rối
Từ những lúc thoáng nghe em cười
Ðấy là hình tượng nữ tính đẹp vô ngần, song chẳng bao giờ thực sự hiện hữu.
Trong những tình khúc trẻ hơn, theo nghĩa do những nhạc sĩ trẻ viết, cô gái tưởng tượng hiện ra có vẻ gần gũi hơn. Ðấy là những người nữ có thể thấy được hàng ngày ngoài phố, trong công viên, trên tàu hoặc dưới bãi biển. Người nữ thân thuộc! Nhưng lại dễ trộn và nhạt nhòa, ít bản sắc, ít cá tính.

Những ngày Tết của phụ nữ thế giới

Tết thiếu nữ:
Tết thiếu nữ còn gọi là Tết con gái. Vào đầu tháng 3 hàng năm, khi hoa đào của Nhật Bản nở mọi người coi đó là Tết hoa đào. Các cô gái trẻ tuổi trang điểm thật đẹp đón mừng ngày tết của mình.

Tết phụ nữ:
Tết phụ nữ của Nê-pan vào tháng 4 hàng năm, kéo dài trong ba ngày liền. Phụ nữ kéo nhau đi trẩy hội. Sau khi ăn song bữa cơm thịnh soạn của gia đình do người chồng tự sắm sửa, chị em phụ nữ hát bài ca ngợi thần thánh. Phụ nữ nào ngày thường hay bị chồng mắng chửi thì đến các đền miếu "tuyệt thực" cho đến khi người chồng đến thề trước cửa đền và thần linh là sẽ không bao giờ còn thế nữa, mới chịu thôi "tuyệt thực" để trở về nhà.
Tết mẹ:
Ở nước Cộng hòa Trung Phi, ngày 29-5 hàng năm là ngày Tết mẹ. Các bà mẹ đều ăn mặc sang trọng bế con. Một cuộc biểu tình tuần hành trọng thể được tổ chức ở thủ đô. Các nhà lãnh đạo nước này đều tham dự các cuộc mít tinh hội họp của các bà mẹ để chúc mừng.

Tết mẫu thân:
Chủ nhật thứ hai của tháng 5 hàng năm là ngày Tết Mẫu thân của Mỹ và Canada. Mọi người trong nhà đều phải làm mọi việc để cho các bà mẹ được vui lòng nhất, đồng thời các quà quý mang đến chúc mừng mẹ biểu thị lòng biết ơn và kính trọng gia đình. Ðây là dịp để con cái báo hiếu mẹ hàng năm
Ngày 12 tháng 8 hàng năm là ngày Tết Mẫu thân của Thái Lan. Các cơ quan, trường học đều có những hoạt động sôi nổi để chúc mừng các bà mẹ và cũng để nhắc nhở mọi người không được quên công lao nuôi dậy của các bà mẹ. Ai cũng có một món quà có ý nghĩa nhất dành tặng mẹ nhân dịp này, thường là bánh trái hoặc đồ lưu niệm.
Chủ nhật tuần thứ 3 của tháng 10 hàng năm là Tết Mẫu thân của Nhật Bản. Những người có mẹ đang còn khỏe mạnh thì chọn hoa hồng để tặng mẹ, những người có mẹ đã mất thì chọn hoa trắng đến đặt trên mộ mẹ mình..

Tết nghênh đón ánh sáng:
Ngày 13 tháng 12 hàng năm là ngày Tết nghênh đón ánh sáng của Thụy Ðiển, là ngày Lâu xi a. Tục truyền rằng Lâu xi a vốn là phu nhân của một vị quan thời La Mã (thế kỷ thứ 2 sau Công Nguyên). Bà bị nhà cầm quyền La Mã chọc thủng đôi mắt. Không chịu khuất phục, bà vẫn cố công theo đuổi tìm lại bằng được ánh sáng . Từ đó về sau cứ đến ngày ấy là các bà chủ của các gia đình ở Thụy Ðiển đều thắp nến lên, dọn cơm cho cả nhà ăn vào lúc trời còn tờ mờ sáng.
Người ta còn tổ chức thi chọn Tiểu thư "Lâu xi a". Người được chọn vận mũ áo chỉnh tề, trên mũ có thắp nến, cưỡi ngựa, đi vây quanh là đội danh dự nữ nhi đồng quần áo màu trắng toát, diễu hành qua các đường phố
admin
admin
Admin

http://qt08cq01.virtuaboard.com

NHÂN NGÀY 8-3 NÓI VỀ PHỤ NỮ. Empty Re: NHÂN NGÀY 8-3 NÓI VỀ PHỤ NỮ.

Bài gửi  Lê Trọng Hiếu Sun Mar 06, 2011 4:34 pm

Mẹ ơi, mẹ ơi...
Con rất thương mẹ
Tình nghĩa mẹ yêu như nước trong nguồn
Mẹ đã bỏ quên đi chính cuộc đời vì con của mẹ
Mẹ ơi, mẹ ơi...
Mẹ đã vì con mà mất mát nhiều
Mà đó là niềm hạnh phúc của mẹ
Và lúc này đây là lúc
Con muốn con đáp đền
Tất cả những gì mẹ hy sinh...
Huhu, sao bạn Admin đâm vào tim người khác bằng bài viết này thế affraid affraid
Lê Trọng Hiếu
Lê Trọng Hiếu

- Similar topics